Acetaminophen là thuốc gì?

Trên thị trường hiện có rất nhiều loại thuốc. Dựa theo tình trạng sức khỏe của mỗi người mà bác sĩ sẽ đưa ra tư vấn phù hợp. Trong nội dung bài viết này, Bestsongdep.com muốn giải đáp cho các bạn acetaminophen là thuốc gì. Hy vọng, nắm rõ thông tin về thuốc sẽ giúp các bạn sử dụng thuốc hiệu quả.

Lưu ý: Người bệnh không nên tùy tiện dùng thuốc khi chưa có chỉ định của bác sĩ chuyên khoa. Tránh dùng quá liều gây dị ứng hoặc tác dụng phụ.

Acetaminophen la thuoc gi

Tìm hiểu acetaminophen là thuốc gì?

Acetaminophen còn được gọi là Paracetamol hay APAP. Đây là thuốc có công dụng giảm đau, hạ sốt tại nhà hiệu quả.

Bất kể cơn đau nào từ nhẹ cho đến vừa đều có thể sử dụng acetaminophen. Ví dụ như: Đau bụng kinh, đau nửa đầu, sốt, trẻ sốt sau khi tiêm phòng. Hoặc đau lưng, đau răng, đau xương khớp …

Ưu điểm của thuốc acetaminophen là: Ít độc tính, ít gây nghiện, không nhờn thuốc. Do đó, loại thuốc này được bán không cần kê đơn trên toàn thế giới.

Thuốc acetaminophen hiện có những dạng nào?

Acetaminophen khá đa dạng về dạng và hàm lượng. Bạn có thể tìm mua sản phẩm này ở nhiều dạng sau:

– Thuốc có dạng siro hay dung dịch: Siro Children’s Tylenol (hàm lượng 160mg/5mL), 120 mg/5 mL (Sara siro 120 mg/5mL).

– Viên nén hàm lượng 500 mg: Dạng hòa tan, nén nhai, dạng sủi

– Thuốc đặt hậu môn: Hàm lượng 80 mg, 150 mg và 300 mg.

– Thuốc dạng bột pha hoặc hỗn dịch: Hàm lượng 80 mg, 150 mg và 250 mg.

Acetaminophen chống chỉ định với những đối tượng nào?

Tuy rằng acetaminophen là loại thuốc thông dụng nhưng không phải ai cũng có thể sử dụng.

Theo nhà sản xuất, acetaminophen chống chỉ định với những đối tượng sau:

  • Người có tiền sử mắc bệnh gan, thận, tim mạch, thiếu máu.
  • Bị dị ứng với các thành phần của thuốc.
  • Người nghiện rượu.
  • Cơ thể thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase.

Hướng dẫn sử dụng thuốc acetaminophen

Thuốc acetaminophen chỉ mang lại hiệu quả tốt nhất khi người bệnh sử dụng thuốc đúng cách, đủ liều. Tùy theo độ tuổi mà liều lượng thuốc cũng có sự thay đổi. Cụ thể như sau:

Đối với người lớn

Với thuốc uống hoặc thuốc đặt, bạn có thể dùng từ 325 – 650mg/ liều sau khoảng 4-6 giờ. Hoặc 1000mg cách khoảng 6-8 giờ.

Riêng trường hợp sử dụng viên nén liều 500mg. Bạn có thể dùng 1–2 viên/liều uống cách nhau 4-6 giờ.

Đối với trẻ nhỏ

Khác với người lớn, trẻ nhỏ chỉ có thể dùng thuốc acetaminophen 10-15 mg/kg/ liều. Thời gian dùng thuốc nên cách từ 4-6 giờ.

Lưu ý, không được dùng quá 5 liều trong 24 giờ. >>> Tìm hiểu thêm về bệnh herpes sinh dục là gì

Thuốc acetaminophen có gây tác dụng phụ không?

Bất cứ loại thuốc nào nếu sử dụng sai cách, quá liều đều gây tác dụng phụ. Thuốc acetaminophen cũng tương tự như vậy.

– Dùng acetaminophen có thể gây độc cho gan và thận.

  • Nước tiểu sậm màu.
  • Phân có màu đất sét.
  • Da và mắt chuyển màu vàng.
  • Một số trường hợp ngộ độc kéo dài gây tử vong.

– Bạn nên ngưng việc dùng thuốc ngay khi xuất hiện những dấu hiệu dị ứng sau:

  • Người mệt mỏi, yếu ớt, sốt.
  • Bề mặt da nổi nốt đỏ, mề đay, ngứa hoặc phát ban.
  • Đau, loét, sưng họng
  • Đau lưng dưới hoặc 1 bên lưng.

Trên đây là tất cả những thông tin giải đáp acetaminophen là thuốc gì. Hy vọng, bài viết đã giúp các bạn hiểu hơn về loại thuốc này. Từ đó sử dụng thuốc hiệu quả.

Các bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng để tránh gặp tác dụng phụ không mong muốn.

hibacsi.net

[addtoany]
Bình luận của bạn